d5tpbacgiang
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

d5tpbacgiang

kỉ niệm

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
nhok_a7
cộng tác viên
cộng tác viên

Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Empty
Bài gửiTiêu đề: Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!    Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! I_icon_minitimeWed Oct 27, 2010 6:33 pm

Số 0 không bao giờ là vô nghĩa, là không gì cả. Nó là nơi bắt đầu.....

Khi bạn thấy con số này điều đầu tiên bạn nghĩ đến là gì?

Số 0 đơn giản chỉ là một con số tự nhiên bình thường

Có thể bạn nghĩ ngay đến một điểm số thấp nhất và tệ nhất, hay là sự vô nghĩa, không có giá trị, là không gì cả, không tồn tại,.......

Tất cả những điều đó đều đúng ở một phương diện nào đó. Và tất cả những điều bạn nghĩ về con số 0 là những điều ai cũng nghĩ khi nhắc đến con số 0. Và tôi cũng không nằm ngoài những con người đó. Nhưng hôm nay, khi tôi đọc được một câu chuyện về con số 0. Tôi đã có cách nhìn khác về con số đặc biệt này....

Câu chuyện kể về một người thầy giáo dạy toán, yêu cầu những học sinh của mình viết một bài luận với chủ đề “con số 0” và hẹn 1 tuần sau nộp bài. Điều bất ngờ đầu tiên đối với những học sinh đó là bài luận từ một thầy giáo dạy toán, và càng bất ngờ đó lại viết về chủ đề mà đối với họ thật lạ lẫm, và ít có điều gì để nói về con số đó. Có rất nhiều thứ mà những người học sinh đưa ra về con số 0. "Số 0 nghĩa là chẳng có gì, là chẳng đáng nói đến, là không có giá trị. Nhưng có thứ gì gọi là "không" hay không?" – một cô bạn đã viết như thế. Còn một cậu bạn thì mở đầu bài luận: "Khi chia một số nguyên nhỏ hơn cho một số nguyên lớn hơn, bạn sẽ có kết quả rất gần với 0 nhưng không bao giờ là 0. Số 0 là không tồn tại". Tất cả nộp bài cho thầy giáo và chờ đợi kết quả. Cuối cùng người thầy giáo cho biết nếu ông chấm thì tất cả học sinh trong lớp đều nhận được một điểm số. Đó là số 0. Thầy giáo nói:” tại sao số 0 lại có nghĩa là không tồn tại, là không giá trị? Khi mà 0 độ C tức là khi nước bắt đầu đóng băng? 0 độ F là đã lạnh hơn nhiều? Nhưng 0 có phải là điểm thấp nhất, như từ điển định nghĩa không? Nếu nhìn một cái cân, lúc thăng bằng và không bị tác động thì nó cũng chỉ số 0 - và từ số đó, mọi sự đo đạc, cân nhắc mới bắt đầu. Thật thú vị!

Câu chuyện đã gợi cho tôi nhiều suy nghĩ. Tại sao chúng ta lại không có những suy nghĩ tích cự hơn về con số 0? Số 0 là nơi bắt đầu. Khi bạn nhận được một điểm số thấp trong bài kiểm tra ( đó có thể là số 0), bạn thấy xấu hổ, thất vọng, chán chường, và cảm thấy không có hứng thú học tập. Hay những lúc bạn vấp ngã trong cuộc sống, gặp thất bại trong học tập, trong sự nghiệp. Tất cả đều làm bạn thấy mình là một số 0. Có những bạn đối diện với con số 0 trong cuộc sống với những biểu hiện tiêu cực. Nhưng bạn ơi, tại sao bạn không nghĩ , chính từ con số 0 đó bạn bắt đầu lại, một sự thay đổi tốt đẹp hơn, một sự đứng lên mạnh mẽ, một hướng đi mới lại mở ra, và đến với bạn. Bắt đầu từ con số 0, đứng lên sau những vấp ngã là cách để bạn tồn tại và tự khẳng định mình trong cuộc sống này. Hãy đối diện với những con số 0 đó, bạn sẽ hiểu được nguyên nhân của những con số 0, và rồi những kinh nghiệm, bài học sẽ được rút ra. Kết quả cuối cùng có thể là con số 10 tròn trịa, những thành công, và niềm vui trong cuộc sống....

Kì thi đại học đã qua, và kết quả thì mọi người cũng đã biết. Có những bạn đậu đại học, có những bạn không đậu đại học. Tôi muốn chia sẻ niềm vui với những bạn đậu đại học. Các bạn đã thực sự chứng tỏ được tài năng của mình, và những nổ lực của các bạn đã được đền bù xứng đáng. Nhưng những bạn không có kết quả tốt thì các bạn cũng đừng quá buồn, đừng vì kết quả không tốt đó khiến mình suy sụp hay chán nản. Hãy suy nghĩ rằng con số 0 là nơi khởi đầu cho những con số tốt đẹp hơn, và rằng vấp ngã là bài học cho những thành công trong tương lai.

Có rất nhiều con đường để bạn bước tiếp, đừng dừng lại chỉ vì sợ hãi hay chán nản. Hãy học cách đối diện với thất bại rồi “ngày mai trời lại sáng”.....Chính vì thế tự tin lên bạn nhé!

Số 0 không bao giờ là vô nghĩa, là không gì cả. Nó là nơi bắt đầu....
thangnv032
Thành viên siêu tí hon
Thành viên siêu tí hon
thangnv032

Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!    Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! I_icon_minitimeWed Dec 07, 2011 11:21 pm

con số ko có nghĩa là tất cả đều trở về với cát bụi afro

Con số 0!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Trang 1 trong tổng số 1 trang